Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc?

Người lao động sau khi chấm dứt hợp động lao động có được công ty thanh toán trợ cấp thôi việc hay không còn phụ thuộc vào thời gian mà người này công tác tại công ty. Vậy thì thời gian để tính hưởng trợ cấp cho người lao động như thế nào? Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc? Hãy cùng Blogvieclam.edu.vn tìm hiểu trong bài viết này nhé!

Bạn đang đọc: Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc?

1. Điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp thôi việc

Điều kiện để người lao động được hưởng trợ cấp thôi việc

Đối chiếu theo Điều 46 Bộ luật Lao động 2019 quy định về trợ cấp thôi việc, một trong những điều kiện mà người lao động cần phải thỏa mãn thì mới được xem xét chi trả trợ cấp thôi việc đó là:

Thứ nhất, người lao động đã làm việc thường xuyên cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên.

Thứ hai, hai bên đã chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7, 9, 10 Điều 34 Bộ luật Lao động 2019. Cụ thể, các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động trên bao gồm:

  • Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 177 Bộ luật Lao động 2019.
  • Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.
  • Hai bên thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động.
  • Người lao động không còn khả năng đáp ứng công việc ghi trong hợp đồng lao động.
  • Người sử dụng lao động là cá nhân chết; bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết.
  • Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 35 Bộ luật Lao động 2019.
  • Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 36 Bộ luật Lao động 2019.

2. Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc không?

Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc?” – Đây là câu hỏi được nhiều người quan tâm. Vậy thì vấn đề này được Bộ luật Lao động quy định như thế nào?

Tìm hiểu thêm: TÌM VIỆC HIỆU QUẢ VỚI LINKEDIN!

>>>>>Xem thêm: Cách làm Affiliate Marketing hiệu quả dành cho người mới

Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc không?

Theo Khoản 3 Điều 8 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động. Bao gồm:

  • Thời gian người lao động đã trực tiếp làm việc.
  • Thời gian thử việc.
  • Thời gian được người sử dụng lao động cử đi học.
  • Thời gian nghỉ hưởng chế độ ốm đau, thai sản.
  • vv,…

Như vậy, căn cứ quy định trên, thời gian thử việc có được xét hưởng trợ cấp thôi việc. Trừ trường hợp người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng thì không được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định nêu trên.

Ví dụ:

  • Công ty A có quyết định sa thải nhân viên vì năng lực và thái độ làm việc kém. Tổng thời gian làm việc thực tế của người này tại công ty là 7 tháng (bao gồm 4 tháng chính thức, 3 tháng thử việc). Như vậy, 7 tháng là thời gian công tác để trả trợ cấp thôi việc cho nhân viên đó.
  • Công ty B đang có đợt tuyển dụng lao động vào thử việc tại công ty. Trong thời gian thử việc, một số người nghỉ giữa chừng thì công ty không phải chi trả trợ cấp thôi việc cho những người này.

3. Thời hạn công ty phải chi trả trợ cấp thôi việc

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Bộ luật Lao động 2019, trong thời hạn 14 ngày làm việc kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản tiền có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên, trừ trường hợp đặc biệt có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

4. Mức phạt khi công ty không trả tiền trợ cấp thôi việc

Theo khoản 2 Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP nếu không trả hoặc không trả đủ trợ cấp thôi việc cho người lao động thì người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt như sau:

  • Từ 1 – 2 triệu đồng đối với vi phạm từ 01 – 10 người lao động.
  • Từ 2 – 5 triệu đồng đối với vi phạm từ 11 – 50 người lao động.
  • Từ 5 – 10 triệu đồng đối với vi phạm từ 51 – 100 người lao động.
  • Từ 10 – 15 triệu đồng đối với vi phạm từ 101 – 300 người lao động.
  • Từ 15 – 20 triệu đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

Đối với công ty/tổ chức, mức phạt có thể lên đến 40 triệu đồng theo Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP.

Ngoài ra, công ty/tổ chức còn phải trả thêm một khoản tiền lãi của số tiền chưa thanh toán cho người lao động (tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước) theo điểm a khoản 4 Điều 12 Nghị định 12/2022/NĐ-CP.

Trên đây là giải đáp của Blogvieclam.edu.vn về đến vấn đề “Thời gian thử việc có được tính hưởng trợ cấp thôi việc?”. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào cần được giải đáp liên quan đến Luật lao động thì bạn hãy liên hệ ngay với Blogvieclam.edu.vn để được hỗ trợ kịp thời!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *